khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/07/2024 30,106 Lưu

Hình 2.6 biểu diễn đồ thị gia tốc của quả cầu con lắc đơn theo li độ của nó. Tính tần số của con lắc đơn đó.

Hình 2.6 biểu diễn đồ thị gia tốc của quả cầu con lắc đơn theo li độ của nó. Tính tần số của con lắc đơn đó. (ảnh 1)

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Từ đồ thị xác định được: amax=2 m/s2; A=8.10−2m

⇒ω=amaxA=28.10−2=5 rad

Tần số của con lắc đơn là

f=ω2π=52π=0,796 Hz

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Từ phương trình li độ của pít-tông là x = 12,5cos(60πt) cm, ta xác định được

a) Biên độ: A = 12,5 cm

Tần số góc: ω=60πrad/s 

=> Chu kì: T=2πω=2π60π=130 s

=> Tần số: f=1T=30 Hz

b) Vận tốc cực đại: vmax=Aω=12,5.60π=750π cm/s

c) Gia tốc cực đại: amax=Aω2=12,5.60π2=45000π2 cm/s2

d) Li độ tại thời điểm t = 1,25 s là x = 12,5cos(60π.1,2) = 12,5 cm

Từ phương trình li độ ta sẽ biểu diễn phương trình vận tốc, gia tốc

- Phương trình vận tốc:

v=−ωAsinωt+φ=−60π.12,5sin60πt=−750πsin60πtcm/s

- Phương trình gia tốc: a=−ω2x=−60π2.12,5cos60πtcm/s2

Tại thời điểm t = 1,25 s: v = 0 cm/s và a=45000π2 cm/s2

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP