khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

23/03/2023 5,931 Lưu

Trong một thí nghiệm Y-âng, biết a = 0,15 mm, D = 1,20 m, khoảng cách giữa 12 vân sáng liên tiếp là 5,2 mm. Tính bước sóng ánh sáng.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Khoảng cách giữa 12 vân sáng liên tiếp tương ứng với 11 khoảng vân.

Khoảng vân i=5,211=0,473 mm

Bước sóng λ=a.iD=0,15.10−3.0,473.10−31,2=5,9.10−8 m

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Khoảng cách giữa hai điểm cực đại giao thoa cạnh nhau có độ dài bằng nửa bước sóng nên có giá trị bằng λ2=v2f=0,22.40=2,5.10−3cm.

Lời giải

Công thức khoảng vân: i=λDa⇒λ=a.iD=0,2.10−3.0,36.10−31,2=0,06.10−6m

Tần số: f=cλ=3.1080,06.10−6=5.1015 Hz

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP