khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2024 34,456 Lưu

Cho phản ứng hoá học sau: N2O4( g)⇌2NO2( g) KC=4,84⋅10−3 Phương án nào sau đây là nồng độ của các chất tại thời điểm cân bằng?

A. N2O4( g)=4,84⋅10−1M;NO2( g)=1,0⋅10−4M.

B. N2O4( g)=1,0⋅10−1M;NO2( g)=4,84⋅10−4M.

C. N2O4( g)=1,0⋅10−1M;NO2( g)=2,20⋅10−2M.

D. N2O4( g)=5,0⋅10−2M;NO2( g)=1,10⋅10−2M..

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: C

 

Tại thời điểm cân bằng: Kc=[NO2]2[N2O4]= 4,84.10-3

Vậy cặp giá trị N2O4( g)=1,0⋅10−1M;NO2( g)=2,20⋅10−2M là phù hợp.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: D

Phương trình phản ứng H2(g)+I2(g)⇌2HI(g)

Nhìn vào đồ thị ta thấy ở trạng thái cân bằng [H2] = [I2] = 0,68 M ; [HI] = 8,64M.

Câu 4

Phản ứng nào sau đây là phản ứng thuận nghịch?

A. Mg+2HCl→MgCl2+H2.

B. 2SO2+O2⇌2SO3.

C. C2H5OH+3O2→to2CO2+3H2O.

D. 2KClO3→to2KCl+3O2.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP