khoahoc.vietjack.com

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

c) Số mol của Ca(OH)2 có trong 500 mL dung dịch nước vôi trong là:

 nCa(OH)2 = 6,05 . 10-2 (mol) nOH−=2nCa(OH)2=0,121 (mol)

⇒[OH−]=0,1210,5=0,242 M ⇒[H+]=10−140,242=4,132.10−14 M

pH = -log[H+] = 13,38.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP