khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2024 4,414 Lưu

a) CH3COOH (có trong giấm ăn) là một acid yếu. Tính pH của dung dịch CH3COOH 0,1 M (biết hằng số cân bằng của sự phân li CH3COOH là 1,8.10-5, bỏ qua sự phân li của nước).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) Phương trình phân li xảy ra như sau:

CH3COOH⇌CH3COO−+H+             K=1,8.10−5

K=x20,1−x=1,8.10−5⇒x=1,33.10−3⇒pH=2,88

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Phản ứng xảy ra khi trộn các dung dịch:

NaOH + HCl → NaCl + H2O

a) Sau khi phản ứng, số mol NaOH dư là: 5.10-3.0,1 = 5.10-4 (mol)

OH−=5.10−4(5+10).10−3=0,033 (M)

pH = 12,52.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP