khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

21/09/2023 1,399 Lưu

Trong một dây dẫn điện có dòng điện với cường độ 80,0 mA.

a) Có bao nhiêu electron chạy qua tiết diện thẳng của dây trong 10,0 phút?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a, n=qe=Ite=80.103.10.601,6.1019=3,00.1020 electron

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Thể tích của một mol đồng: V=mD=63,5 g/mol8,92 g/cm3=7,12 cm3/mol=7,12.106 m3/mol

Mật độ electron dẫn điện là: n=6,02.1023 electron /mol7,12.106 m3/mol=8,46.1028 electron /m3

Tốc độ dịch chuyền có hướng là v=I neS =10,0 A8,46.1028 electron /m31,60.1019C3,00.106 m2=2,46.104m/s

Câu 2

A. 1010       
B. 1016.  
C. 1022.  
D. 1028.

Lời giải

Đáp án đúng là D

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP