khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

18/02/2020 8,924 Lưu

Cho 26,88 gam bột Fe vào 600ml dung dịch hỗn hợp A gồm Cu(NO3)2 0,4M và NaHSO4 1,2M. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được m gam chất rắn B và khí NO (sản phẩm khử duy nhất, ở đktc). Giá trị của m là

A. 23,52

B. 17,04

C. 15,92

D. 13,44

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án D

 

nNO tối đa = 0,72/4 = 0,18 mà  Fe đã phản ứng hết, B chỉ chứa Cu

BTĐT

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn đáp án A

nKOH = 0,32 > 0,2 ⇒ Este Y là este của phenol ⇒ nY = 0,32 – 0,2 = 0,12 ⇒ nX = 0,2 – 0,12 = 0,08

Y có 7 cacbon nên chỉ có thể là HCOOC6H5 mà thu được 3 muối ⇒ X không thể có gốc HCOO

⇒ X phải là CH3COOCH3 ⇒ 3 muối gồm CH3COOK 0,08; HCOOK 0,12 và C6H5OK 0,12

⇒

Lời giải

Chọn đáp án A

Cs là kim loại kiềm mạnh nhất và cũng là nguyên tố kim loại hoạt động nhất

⇒ Electron ngoài cùng của Cs rất dễ bứt ra nên được ứng dụng làm tế bào quang điện.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A. H2N-CH2-NH2

B. CH3-NH-CH3

C. (CH3)3N

D. (CH3)2CH-NH2

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP