Câu hỏi:

18/02/2020 1,253 Lưu

Cho 6,72 gam Fe vào dd chứa 0,3 mol H2SO4 đặc, nóng (giả thiết SO2 là sản phẩm khử duy nhất). Sau khi pư xảy ra hoàn toàn, thu được

A. 0,03 mol Fe2(SO4)3 và 0,06 mol FeSO4.

B. 0,05 mol Fe2(SO4)3 và 0,02 mol Fe dư.

C.0,02 mol Fe2(SO4)3 và 0,08 mol FeSO4.

D. 0,12 mol FeSO4.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. 3-metylbuten-1 (hay3-metylbut-1-en)

B. 2-metylbuten-2 (hay 2-metylbut-2-en)

C. 3-metylbuten-2 (hay 3-metylbut-2-en)

D. 2-mety1buten-3 (hay 2-mety1but-3-en)

Lời giải

Đáp án B

Lời giải

Đáp án B

Cr và Fe khi phản ứng với dd HC1 thì lên số oxi hóa +2, khi phản ứng với C12 lên số oxi hóa +3.

Hệ phương trình

Tổng khối lượng kim loại:

56x + 52y + 27z = 2,7

Bảo toàn e:

2x + 2y + 32 = 2.1,568/22,4

=> x = y = z = 0,02

=> mA1=0,02.27 = 0,54

Khối lượng muối:

3x + 3y + 3z = (9,09-2,7)/35,5

Câu 4

A. Fe2+ oxi hóa được Cu thành Cu2+.

B. Cu2+ oxi hoá được Fe2+ thành Fe3+.

C. Fe3+ oxi hóa được Cu thành Cu2+.

D. Cu khử được Fe2+ thành Fe.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP