khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

24/02/2024 5,209 Lưu

Một người được lãnh lương khởi điểm là 3 triệu đồng/tháng. Cứ 3 tháng thì lương người đó được tăng thêm  7%/tháng. Hỏi sau 36 năm người đó lĩnh được tất cả số tiền là bao nhiêu?

A. » 641 triệu đồng;
B. » 644 triệu đồng;
C. » 41 triệu đồng;
D. » 42 triệu đồng.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: B

Áp dụng công thức: Tổng số tiền nhận được sau kn tháng là  Skn=Ak1+rk−1r.

 S36=3.106.12.1,0712−10,07≈643984245,8≈644 000 000 (đồng)

Vậy sau 36 năm người đó lĩnh được tất cả số tiền là 644 triệu đồng.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: C

Sau 3 phút thì số lượng vi khuẩn A là 625 nghìn con nên ta có:

625 000 = s(0).23 Þ s(0) = 78125 (con vi khuẩn).

Tại thời điểm t số lượng vi khuẩn A là 10 triệu con nên ta có:

 st=s0.2t⇔2t=sts0⇔2t=10 000 00078 125⇔2t=128⇔t=7.

Vậy sau 7 phút kể từ lúc ban đầu, số lượng vi khuẩn A là 10 triệu con.

Lời giải

Đáp án đúng là: A

Nhận xét: đây là bài toán lãi kép với chu kỳ là một tháng.

Áp dụng công thức: S = A . (1 + r)n với A = 50 triệu đồng, r% = 0,79% và n = 24 tháng.

Ta có:

S = 50 . (1 + 0,0079)24 » 60,393 (triệu đồng) = 60 393 000 đồng.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP