khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

11/03/2024 2,042 Lưu

Một hòn bi khối lượng m1 = 0,3 kg đang chuyển động với v1 = 2 m/s va chạm vào hòn bi m2 = 0,2 kg nằm yên. Vận tốc 2 viên bi sau va chạm là bao nhiêu nếu va chạm là va chạm mềm?

A. 2 m/s.
B. 2,4 m/s.
C. 1,2 m/s.
D. 4 m/s.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là C.

- Động lượng của 2 viên bi trước và sau tương tác:

+  p→tr=p→1+p→2 = m1 v→1 ( p→2=0 vì quả cầu B đứng yên)

+  p→sau=(m1+m2)v→2 

 ⇒v2=m1v1m1+m2=0,3.20,3+0,2=1,2 m/s

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là D.

Chiều (+) là chiều chuyển động của xe.

- Người nhảy cùng chiều với xe:

 Theo định luật bảo toàn động lượng ta có:

(m1 + m2).v = m1(v0 + v) + m2.V2  ⇔V2=m1+m2v−m1.v0+vm2=0,5 m/s

- Người nhảy ngược chiều với xe:

Theo định luật bảo toàn động lượng ta có:

(m1 + m2). v = m1(v – v0) + m2.v2  ⇔V2=m1+m2v−m1.v−v0m2=5,5 m/s

Lời giải

Đáp án đúng là: D

Sau va chạm 2 vật dính vào nhau và cùng chuyển động với cùng một vận tốc => 2 vật va chạm mềm.

Chọn chiều dương là chiều chuyển động của hai vật

Gọi  v1,v2,V lần lượt là vận tốc của vật 1, vật 2 và của 2 vật sau va chạm. Ta có:

 m1v1+m2v2=m1+m2V⇒V=m1v1+m2v2m1+m2⇔1=m.v1+2m.0m+2m⇔v1=3m/s

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. Tốc độ của các quả cầu là 3,5 m/s và chuyển động cùng hướng ban đầu.
B. Tốc độ của các quả cầu là 3,5 m/s và chuyển động ngược hướng ban đầu.
C. Tốc độ của các quả cầu là 4 m/s và chuyển động cùng hướng ban đầu.
D. Tốc độ của các quả cầu là 3 m/s và chuyển động cùng hướng ban đầu.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP