khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

11/03/2024 507 Lưu

Một viên đạn khối lượng 1 kg đang bay theo phương thẳng đứng với vận tốc 500 m/s thì nổ thành 2 mảnh có khối lượng bằng nhau. Mảnh thứ nhất bay theo phương ngang với vận tốc  500 2 m/s hỏi mảnh 2 bay với tốc độ là bao nhiêu?

A. 1224,7 m/s.
B. 1500 m/s.
C. 1750 m/s.
D. 12074 m/s.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: A.

Một viên đạn khối lượng 1 kg đang bay theo phương thẳng đứng với vận tốc 500 m/s thì nổ thành 2 mảnh (ảnh 1)

Từ hình vẽ ta có:  p22=p02+p12⇒m2.ν22=m.ν2+m1.ν12 

  ⇒m2.ν22=m.ν2+m2.ν12⇒ν222=ν2+ν122⇒ν2=5006m/s  

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: C

Đổi đơn vị: 10 g = 10.10-3 kg.

Chọn chiều dương cùng chiều chuyển động của đạn.

Trước khi bắn:  p→=0

Sau khi bắn:  p→'=msvs→+mđ.vđ→

Áp dụng định luật bảo toàn động lượng:  p→'=msvs→+mđ.vđ→

 ⇒vs=−mđ.vđms=−600.10.10−35= −1,2 m/s.

Vậy sau khi bắn, tốc độ của súng 1,2 m/s. Dấu “-” thể hiện hướng ngược chiều dương.

Lời giải

Đáp án đúng là: C.

Áp dụng định luật bảo toàn động lượng cho hệ súng đạn (coi như hệ kín vì thời gian tương tác rất ngắn) và ban đầu hệ đứng yên ta có:

 0→=ms.ν→s+md.ν→d⇒ν→s=−md.ν→dms

Chọn chiều dương là chiều giật lùi của súng.

 ⇒νs=md.νdms=50.10−3.8004=10m/s

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP