Câu hỏi:
07/09/2024 7,047
Một trường tiểu học có 1 225 học sinh, trong đó số học sinh khối lớp 4 và 5 chiếm 40%. Số học sinh khối lớp 2 và 3 gấp 2 lần số học sinh khối lớp 1. Hỏi trường tiểu học đó có bao nhiêu học sinh khối lớp 1?
Một trường tiểu học có 1 225 học sinh, trong đó số học sinh khối lớp 4 và 5 chiếm 40%. Số học sinh khối lớp 2 và 3 gấp 2 lần số học sinh khối lớp 1. Hỏi trường tiểu học đó có bao nhiêu học sinh khối lớp 1?
Quảng cáo
Trả lời:
Số học sinh khối 4 và 5 của trường tiểu học đó là:
1 225 × 40% = 490 (học sinh)
Số học sinh khối 1, 2 và 3 của trường tiểu học đó là:
1 225 – 490 = 735 (học sinh)
Theo đề bài, ta có sơ đồ:
Theo sơ đồ, tổng số phần bằng nhau là:
1 + 2 = 3 (phần)
Giá trị của một phần hay số học sinh khối 1 là:
735 : 3 = 245 (học sinh)
Đáp số: 245 học sinh
Hot: Học hè online Toán, Văn, Anh...lớp 1-12 tại Vietjack với hơn 1 triệu bài tập có đáp án. Học ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Sau 1 năm, công ty đó dự định sẽ xuất khẩu số tấn vải thiều là:
1 000 × 40% + 1 000 = 1 400 (tấn)
Sau 2 năm, công ty đó dự định sẽ xuất khẩu số tấn vải thiều là:
1 400 × 40% + 1 400 = 1 960 (tấn)
Đáp số: 1 960 tấn
Lời giải
a) Xếp đều 48 cái bánh vào 12 hộp. Để tìm số bánh trong 4 hộp, ta có thể thực hiện theo một trong hai cách:
– Rút về đơn vị.
– Tính tỉ số. Đúng
b) Muốn tìm số trung bình cộng của nhiều số, ta lấy tổng các số đó chia cho 2. Sai
Giải thích
Muốn tìm số trung bình cộng của nhiều số, ta lấy tổng các số đó chia cho số số hạng.
c) Muốn tìm hai số khi biết tổng và hiệu của hai số đó, ta có thể làm như sau:
Số bé = (Tổng – Hiệu) : 2
Số lớn = Số bé + Hiệu Đúng
d) Ở bài toán: Tìm hai số khi biết tổng (hay hiệu) và tỉ số của hai số đó, ta cần biểu thị tỉ số của hai số theo số phần bằng nhau rồi tìm giá trị của một phần thì sẽ tìm được hai số đó. Đúng
e) Muốn tìm 25% của 36 ta lấy 36 nhân với 25. Sai
Giải thích
Muốn tìm 25% của 36 ta lấy 36 nhân với 25 và chia cho 100.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.