Câu hỏi:

08/11/2024 1,389 Lưu

Hãy cho biết nhận định nào đúng, nhận định nào sai trong các nhận định sau đây về acetic acid và ethylic alcohol:

a) Đều có cùng số nguyên tử carbon trong phân tử nên có cùng hàm lượng %C theo khối lượng.

b) Đều phản ứng được với sodium và giải phóng khí hydrogen.

c) Ethyl acetate được sản xuất từ ethylic alcohol và acetic acid. Ethyl acetate là hợp chất có mùi đặc trưng được sử dụng trong ngành thực phẩm, mĩ phẩm, ...

d) Ethylic alcohol và acetic acid đều có thể được sản xuất từ nguyên liệu thiên nhiên (một số loại quả, hạt,...).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) sai vì chỉ cùng số nguyên tử carbon nhưng do khối lượng phân tử của ethylic alcohol và acetic khác nhau nên %C theo khối lượng sẽ khác nhau.

 Ethylic alcohol (C₂H₂OH) có %C=12.246.100%=52,17%.

Acetic acid (CH3COOH) có %C=12.260.100%=40%.

b) đúng vì ethylic alcohol tác dụng được với sodium, potassium; còn acetic acid phản ứng được với một số kim loại đứng trước H trong dãy hoạt động hoá học và cả 2 khi phản ứng đều giải phóng khí hydrogen.

          Phương trình hoá học của phản ứng:

Ethylic alcohol: 2C₂H5OH + 2Na → 2C₂H5ONa + H₂↑

Acetic acid: 2CH3COOH + 2Na → 2CH3COONa + H₂↑

c) đúng vì ethyl acetate được điều chế từ ethylic alcohol và acetic acid.

d) đúng vì ethylic alcohol có thể được tạo ra từ các loại gạo, quả nho, quả mơ, ...; acetic acid được sản xuất từ gạo, quả táo, ...

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

a) Một số ứng dụng của giấm ăn:

- Làm gia vị cho một số món ăn, pha chế dung dịch ngâm các loại dưa ủ chua, ....

- Giấm có tính kháng khuẩn và khử mùi nên được dùng pha chế dung dịch nước rửa tay, nước rửa thiết bị nhà bếp, nước rửa nhà vệ sinh, thuốc súc miệng, …. Giấm có tính acid nên thường được dùng để làm sạch bề mặt kim loại, cặn bám ở đáy ấm đun nước, ….

- Làm hoá chất trong phòng thí nghiệm.

b) Ta có số mol ethylic alcohol có trong 1 lít rượu 23° là:

nethylic aclcohol =1.103.0,789.23100.46=3,945(mol)

 Phương trình hoá học của phản ứng:

                                       C2H5OH + O2 mengiam CH3COOH + H₂O

Theo phương trình hoá học, ta có:

             nCH3COOH = nethylic alcohol = 3,945 (mol)

                    mddCH3COOH4% thu được60.3,9454.100=5917,5(g)

                   VddCH3COOH4% thu được = 5917,51,065582,55(mL)=5,58255(L).

Vậy thể tích dung dịch acetic acid 4% điều chế được là 5,58255 L.

Lời giải

Theo đề, ta có khối lượng đường (C6H12O6) có trong 10 kg táo là:

mC6H12O6= 10.12100 = 1,2(kg) = 1200(g)nC6H12O612001806,67(mol)

Theo đề, ta có phương trình hoá học chuyển hoá đường trong táo thành acetic acid như sau:

                              C6H12O6 enzyme 2C2H5OH + 2CO2                      (1)

                              C2H5OH + O2 mengiam CH3COOH + H₂O           (2)

Từ phương trình hoá học (1) và (2), ta có: nCH3COOH= 13,34(mol)

Vì hiệu suất của quá trình làm giảm đạt 80%, nên ta có:

                                       nCH3COOH= 13,34.80100= 10,672(mol)

                             mddCH3COOH5%60.10,6725.100= 12806,4(g)VddCH3COOH5%12806,41,0612081,51(mL)=12,08151 (L)

Vậy thể tích giấm táo có nồng độ acetic acid 5% thu được là 12,08151 L.