Câu hỏi:

08/11/2024 1,150 Lưu

Hãy cho biết acetic acid được sử dụng như thế nào trong ngành công nghiệp thực phẩm.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

    Acetic acid là thành phần của giấm ăn (giấm ăn là dung dịch acetic acid 2% - 5%), được sử dụng rộng rãi trong ngành công nghiệp thực phẩm, cơ sở chế biến thức ăn. Acetic acid được sử dụng làm nguyên liệu chế biến gia vị như mayonnaise, mù tạt, tương cà, ...; là chất bảo quản tự nhiên và chất kháng khuẩn trong quá trình ngâm chua rau quả.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

a) Một số ứng dụng của giấm ăn:

- Làm gia vị cho một số món ăn, pha chế dung dịch ngâm các loại dưa ủ chua, ....

- Giấm có tính kháng khuẩn và khử mùi nên được dùng pha chế dung dịch nước rửa tay, nước rửa thiết bị nhà bếp, nước rửa nhà vệ sinh, thuốc súc miệng, …. Giấm có tính acid nên thường được dùng để làm sạch bề mặt kim loại, cặn bám ở đáy ấm đun nước, ….

- Làm hoá chất trong phòng thí nghiệm.

b) Ta có số mol ethylic alcohol có trong 1 lít rượu 23° là:

nethylic aclcohol =1.103.0,789.23100.46=3,945(mol)

 Phương trình hoá học của phản ứng:

                                       C2H5OH + O2 mengiam CH3COOH + H₂O

Theo phương trình hoá học, ta có:

             nCH3COOH = nethylic alcohol = 3,945 (mol)

                    mddCH3COOH4% thu được60.3,9454.100=5917,5(g)

                   VddCH3COOH4% thu được = 5917,51,065582,55(mL)=5,58255(L).

Vậy thể tích dung dịch acetic acid 4% điều chế được là 5,58255 L.

Lời giải

Theo đề, ta có khối lượng đường (C6H12O6) có trong 10 kg táo là:

mC6H12O6= 10.12100 = 1,2(kg) = 1200(g)nC6H12O612001806,67(mol)

Theo đề, ta có phương trình hoá học chuyển hoá đường trong táo thành acetic acid như sau:

                              C6H12O6 enzyme 2C2H5OH + 2CO2                      (1)

                              C2H5OH + O2 mengiam CH3COOH + H₂O           (2)

Từ phương trình hoá học (1) và (2), ta có: nCH3COOH= 13,34(mol)

Vì hiệu suất của quá trình làm giảm đạt 80%, nên ta có:

                                       nCH3COOH= 13,34.80100= 10,672(mol)

                             mddCH3COOH5%60.10,6725.100= 12806,4(g)VddCH3COOH5%12806,41,0612081,51(mL)=12,08151 (L)

Vậy thể tích giấm táo có nồng độ acetic acid 5% thu được là 12,08151 L.