Câu hỏi:

27/01/2025 1,343 Lưu

Ba điện tích Q giống hệt nhau được đặt cố định tại ba đỉnh của một tam giác đều có cạnh a. Độ lớn cường độ điện trường tại tâm của tam giác đó là

A. E=18.109Qa2 .    
B. E=27.109Qa2.    
C. E=81.109Qa2 .   
D. E = 0.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Khoảng cách từ tâm của tam giác đều cạnh a đến mỗi đỉnh của tam giác là a3

Cường độ điện trường do mỗi điện tích Q gây ra tại tâm của tam giác đó có độ lớn bằng nhau là E1=E2=E3=kQr2 , với r = a3

Hướng của mỗi vectơ cường độ điện trường hướng ra xa mỗi điện tích

Cường độ điện trường tổng hợp tại tâm của tam giác đều là E=E1+E2+E3=0  . Chọn D.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP