khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

24/03/2025 3,007 Lưu

Một người đi xe máy trong 1 giờ 12 phút đi được 42 km. Tính vận tốc của xe máy đó.

Bạn Hoa đã làm như sau.

Đổi: 1 giờ 12 phút = 1,2 giờ

Vận tốc của xe máy là:

42 × 1,2 = 50,4 (km/h)

Đáp số: 50,4 km/h

Theo em, bạn Hoa giải đúng hay sai?

 Một người đi xe máy trong 1 giờ 12 phút đi được 42 km. Tính vận tốc của xe máy đó.Bạn Hoa đã làm như sau.Đổi: 1 giờ 12 phút = 1,2 giờVận tốc của xe máy là:42 × 1,2 = 50,4 (km/h)Đáp số: 50,4  (ảnh 1)

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng dẫn giải

Đổi: 1 giờ 12 phút = 1,2 giờ

Vận tốc của xe máy là:

42 : 1,2 = 35 (km/h)

Đáp số: 35 km/h

Vậy bạn Hoa đã giải Sai

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: D

Thời gian ô tô đi từ Hà Nội đến Thanh Hóa có tính thời gian nghỉ là:

9 giờ 36 phút – 6 giờ 30 phút = 3 giờ 6 phút

Thời gian ô tô đi từ Hà Nội đến Thanh Hóa không tính thời gian nghỉ là:

3 giờ 6 phút – 30 phút = 2 giờ 36 phút

Đổi: 2 giờ 36 phút = 2,6 giờ

Vận tố ô tô đó là:

156 : 2,6 = 60 (km/h)

Đáp số: 60 km/h

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP