Hãy liệt kê một số giống vật nuôi (F1) là thành tựu của quá trình chọn, tạo giống bằng phương pháp lai hữu tính mà em biết vào cột (a); sau đó xác định nguồn gốc bố/mẹ của con lai F1 trong mỗi phép lai bằng cách điền dấu "×" vào cột (b), (c) hoặc (d).
Thành tựu (a)
Nguồn gốc bố mẹ của con lai F1
Cùng
một giống
trong nước
(b)
Hai giống khác nhau trong nước (c)
Một giống trong nước và một giống nhập nội
(d)
Hai giống
khác nhau
được nhập nội vào Việt Nam
(e)
Hãy liệt kê một số giống vật nuôi (F1) là thành tựu của quá trình chọn, tạo giống bằng phương pháp lai hữu tính mà em biết vào cột (a); sau đó xác định nguồn gốc bố/mẹ của con lai F1 trong mỗi phép lai bằng cách điền dấu "×" vào cột (b), (c) hoặc (d).
|
Thành tựu (a) |
Nguồn gốc bố mẹ của con lai F1 |
|||
|
Cùng một giống trong nước (b) |
Hai giống khác nhau trong nước (c) |
Một giống trong nước và một giống nhập nội (d) |
Hai giống khác nhau được nhập nội vào Việt Nam (e) |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Quảng cáo
Trả lời:
Lời giải:
|
Thành tựu (a) |
Nguồn gốc bố mẹ của con lai F1 |
|||
|
Cùng một giống trong nước (b) |
Hai giống khác nhau trong nước (c) |
Một giống trong nước và một giống nhập nội (d) |
Hai giống khác nhau được nhập nội vào Việt Nam (e) |
|
|
Lợn đại bạch (con lai giữa lợn Yorkshire của Anh với các giống khác) |
|
|
|
× |
|
Lợn ba xuyên (con lai giữa lợn bershire với lợn địa phương (lợn bồ xụ) ở Sóc Trăng) |
|
|
× |
|
|
Lợn rừng lai (con lai giữa lợn móng cái và lợn rừng) |
|
× |
|
|
|
Bò lai sind (con lai giữa đực nhóm zebu (red shindhy, sahiwal, brahman,..) với bò cái vàng Việt Nam) |
|
|
× |
|
|
Bò BBB (con lai giữa nhiều giống bò địa phương của Bỉ với bò shorthorn của Pháp) |
|
|
|
× |
|
Gà đông tảo |
× |
|
|
|
|
Bò brahman (con lai giữa các giống bò guzerat, nerole, gyr và krishna velley) |
|
|
|
× |
|
Bò lai drought master (con lai giữa bò đực thuần drought master với bò cái lai sind) |
|
|
× |
|
|
Bò lai red angus (con lai giữa bò đực thuần red angus với bò cái lai sind) |
|
|
× |
|
|
Bò tót lai (con lai giữa bò nhà và bò rừng) |
|
× |
|
|
|
Gà mía lai F1 (con lai giữa giống gà mía với giống gà lương phượng (Trung Quốc)) |
|
|
× |
|
|
Gà rốt - ri (con lai giữa gà rhode island kiêm dụng trứng thịt với gà ri) |
|
|
× |
|
|
Gà lương phượng (con lai giữa giống gà nội của Trung Quốc với gà nhập nội vào Trung Quốc) |
|
|
× |
|
|
Gà ri lai F1 (con lai giữa gà ri thuần chủng với giống gà sasso (Pháp)) |
|
|
× |
|
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Đang tải chế độ Học...
Hot: 1000+ đề thi giữa kì 1 lớp 1-12 đầy đủ các môn (Update 2026) (chỉ từ 60k). Tải ngay
Đăng ký VIP để học và luyện thi không giới hạn
Trọn bộ quyền lợi trên Vietjack, trong một tài khoản.
- Phòng luyện thi cấp tốc: ĐGNL - ĐGTD, Tốt nghiệp THPT, Ôn vào 10, Ôn vào 6, Ôn Giữa kì/Cuối kì
- Hơn 200K đề thi thử, đề minh hoạ, chính thức các năm
- Với 3tr+ câu hỏi theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng
- Tải xuống đề thi [DOCX] với đầy đủ đáp án
- Xem hàng ngàn bài giảng đính kèm củng cố thêm kiến thức
- Bao gồm tất cả các bậc từ Tiểu học đến Đại học
- Chặn hiển thị quảng cáo tăng khả năng tập trung ôn luyện
- Đăng ký ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Lời giải
Lời giải:
Đáp án đúng là: C
Con lai khác loài thường bất thụ, nguyên nhân chủ yếu do: Con lai được tạo ra từ phép lai khác loài chứa hai bộ nhiễm sắc thể đơn bội của 2 loài khác nhau, đồng nghĩa với đó là không chứa các cặp nhiễm sắc thể tương đồng. Do không có các cặp nhiễm sắc thể tương đồng nên các nhiễm sắc thể trong tế bào không tiếp hợp với nhau khi giảm phân, gây trở ngại cho sự phát sinh giao tử.
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Lời giải
Lời giải:
Đáp án đúng là: a) Đúng; b) Đúng; c) Đúng; d) Đúng; e) Sai; g) Đúng
- Thực hiện phép lai giữa bò đực Hà Lan (Holstein friezian) với bò vàng hoặc bò lai sind ở Việt Nam để tạo ra con lai F1 với các đặc điểm như năng suất sữa cao, sinh sản tốt, thích nghi với nhiều vùng khí hậu nóng ẩm ở Việt Nam, phù hợp với điều kiện chăn nuôi (thức ăn, chuồng trại) ở Việt Nam, con cái lai F1 nuôi lấy sữa.
- e) Sai. Con cái lai F1 không được dùng làm giống.
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Đăng nhập để xem lời giải
Lưu tiến độ và luyện tập hiệu quả hơn. Hoàn toàn miễn phí!
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Đăng ký để học cùng Vietjack. Hoàn toàn miễn phí!
Bằng việc đăng ký, bạn đồng ý với Điều khoản sử dụng và Chính sách bảo mật của Vietjack.