Câu hỏi:
08/05/2025 89Một cửa hàng nhân dịp noel đã đồng loạt giảm giá các sản phẩm. Trong đó có chương trình nếu mua một gói kẹo thứ hai trở đi sẽ được giảm giá 10% so với giá ban đầu là 60000 đồng.
a) Nếu gọi số kẹo đã mua là x, số tiền phải trả là y. Hãy biểu diễn y theo x.
b) Bạn Thư muốn mua 5 gói kẹo thì hết bao nhiêu tiền?
Quảng cáo
Trả lời:
Lời giải:
a) Gói kẹo thứ nhất có giá 60 (nghìn đồng)
Còn lại (x ‒ 1) gói kẹo đc giảm 10% nên có giá 60.90% = 54 (nghìn đồng) mỗi gói
Suy ra y = 60x + 54(x ‒ 1) = 114x ‒ 54 (*)
b) Thay x = 5 vào (*), ta có:
y = 114.5 ‒ 54 = 516
Vậy Thư phải trả 516 nghìn đồng.
Hot: 500+ Đề thi thử tốt nghiệp THPT các môn, ĐGNL các trường ĐH... file word có đáp án (2025). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Lời giải:
a) Tìm hàm chi phí sản xuất C(x):
1. Chi phí cố định: 5 triệu đồng.
2. Chi phí cho mỗi mét khối sản phẩm: 0,15 triệu đồng/m³.
3. Chi phí bảo dưỡng máy móc: 0,0005x2.
Tổng chi phí sản xuất x mét khối nước tinh khiết mỗi ngày là:
C(x) = 0,0005x2 + 0,15x + 5
b) Tính chi phí sản xuất 100 m³ nước tinh khiết:
Thay x = 100 vào hàm chi phí C(x):
C(100) = 0,0005(100)2 + 0,15(100) + 5
Tính toán:
C(100) = 0,0005.10000 + 15 + 5
C(100) = 5 + 15 + 5
C(100) = 25
Chi phí sản xuất 100 m³ nước tinh khiết là 25 triệu đồng.
Lời giải
Lời giải:
1 tỷ năm = 365 000 000 000 ngày
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
5920 câu Trắc nghiệm tổng hợp môn Toán 2023 có đáp án (Phần 1)
79 câu Chuyên đề Toán 12 Bài 2 Dạng 1: Xác định vectơ pháp tuyến và viết phương trình mặt phẳng có đáp án
87 câu Chuyên đề Toán 12 Bài 3 Dạng 1: Xác định vectơ pháp tuyến và viết phương trình mặt phẳng có đáp án
80 câu Trắc nghiệm Tích phân có đáp án (Phần 1)
56 câu Chuyên đề Toán 12 Bài 2: Lôgarit có đáp án
135 câu Bài tập Hình học mặt nón, mặt trụ, mặt cầu cực hay có lời giải (P1)
15 câu Trắc nghiệm Số phức có đáp án (Vận dụng)
20 câu Trắc nghiệm Phương trình đường thẳng trong không gian có đáp án (Nhận biết)