khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/07/2025 145 Lưu

Khi xà phòng hoá tristearin thu được sản phẩm là

A. C15H31COONa và C2H5OH.

B. C17H35COOH và C3H5(OH)3.

C. C15H31COOH và C3H5(OH)3.

D. C17H35COONa và C3H5(OH)3.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: D

\(\)(C17H35COO)3C3H5 + 3NaOH 3C17H35COONa + C3H5(OH)3.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Số C = \[\frac{{74.48,65}}{{12.100}} = 3.\]

Số H = \[\frac{{74.8,116}}{{1.100}} = 6.\]

Số O = \[\frac{{74.43,24}}{{16.100}} = 2.\]

Vậy E có công thức phân tử là C3H6O2.

Y có nhiệt độ sôi nhỏ hơn nhiệt độ sôi của ethanol → Y là CH3OH.

Cấu tạo của E là CH3COOCH3; X là CH3COOH.

a. Sai. Nhiệt độ sôi xếp theo thứ tự X > Y > E.

b. Sai. Chất được phối trộn với xăng RON 92 để tạo ra xăng sinh học là C2H5OH.

c. Đúng. CH3COONa có môi trường base do: CH3COO- + H2O ⇋ CH3COOH + OH-.

d. Đúng. CH3COOH + CH3OH (H2SO4 đặc, t°) ⇋ CH3COOCH3 + H2O.

Lời giải

Hướng dẫn giải

Đáp án đúng là: 1,38.

 Để sản xuất m tấn xà phòng (có chứa 75% muối sodium của acid béo, còn lại là chất độn), người ta xà phòng hóa hoàn toàn 1 tấn chất béo trung tính bằng dung dịch chứa 150 kg NaOH vừa đủ. Xác  (ảnh 1)

Phương trình hóa học:

(RCOO)3C3H5 + 3NaOH → 3RCOONa + C3H5(OH)3

Theo PTHH có: \({n_{Glycerol}} = \frac{1}{3}{n_{NaOH}} = 1,25\,kmol.\)

Bảo toàn khối lượng: mchất béo + mNaOH = mmuối + mglycerol

⇒ 1000 + 150 = 0,75m + 1,25.92 ⇒ m = 1380kg = 1,38 tấn.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP