Câu hỏi:

22/07/2025 59 Lưu

Doanh nghiêp B có số lao động bình quân tháng 1, 2, 3 năm N lần lượt là 630,̣ 626, 600 người. Số lao động bình quân quý II/N là 615 người. Doanh nghiệp B sử dụng số lao động quý II so với quý I năm N:

A. tăng 1,23 lần

B. tăng 99,56 %

C. giảm 0.59%

D. giảm 4,56%

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án C

Giải thích: TI =\({\rm{\;}}\frac{{{\rm{T}}1 + {\rm{T}}2 + {\rm{T}}3}}{3}{\rm{\;}}\)= \(\frac{{630{\rm{\;}} + {\rm{\;}}626{\rm{\;}} + {\rm{\;}}600}}{3}\) = 618.6667 (người)

\(\frac{{615}}{{618.6667{\rm{\;}}}}\) = 0.9941 (lần)

=> 0.9941 \( \times \) 100 = 0.59%

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn đáp án A

Giải thích: \(\frac{{{{\rm{T}}_1}}}{{{{\rm{T}}_0}{\rm{\;}} \times {\rm{\;}}\frac{{{{\rm{Q}}_1}}}{{{{\rm{Q}}_0}}}}}\) = 0.98 (lần) => \(\frac{{{{\rm{T}}_1}}}{{{{\rm{T}}_0}}}\) \( \times \) 1.05 = 0.98 => T1 = T0 \( \times \) 1.05 \( \times \) 0.98 = 800 \( \times \) 1.05 \( \times \) 0.98 = 823.2 (người)

Lời giải

Chọn đáp án D

Giải thích: TII = \(\frac{{{\rm{\;}}{{\rm{T}}_4} + {\rm{\;}}{{\rm{T}}_5} + {\rm{\;}}{{\rm{T}}_6}{\rm{\;}}}}{3}{\rm{\;}}\)= 530 + 550 + 540 = 540 (người)

TIII = \(\frac{{{{\rm{T}}_7} + {\rm{\;}}{{\rm{T}}_8} + {\rm{\;}}{{\rm{T}}_9}}}{3}\) = 580 + 570 + 590 = 580 (người)

\(\frac{{{{\rm{T}}_1}}}{{{{\rm{T}}_0}}}\) = \(\frac{{580}}{{540}}\) = 1.0741 (lần) => 1.0741 \( \times \) 100 – 100 = 7.41%

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP