Câu hỏi:

15/07/2025 68 Lưu

(tương tự câu 30): Doanh nghiêp Y có số lao động ngày 1/10; 10/10; 25/10;̣ 1/11; 1/12; 31/12 năm N lần lượt là 120; 115; 126; 135; 143; 155 người. Số lao động bình quân quý IV/N của doanh nghiệp Y:

A. 132,54 người

B. 139,6580 người

C. 145 người

D. 135.6452 người

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án D

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn đáp án A

Giải thích: \(\frac{{{{\rm{T}}_1}}}{{{{\rm{T}}_0}{\rm{\;}} \times {\rm{\;}}\frac{{{{\rm{Q}}_1}}}{{{{\rm{Q}}_0}}}}}\) = 0.98 (lần) => \(\frac{{{{\rm{T}}_1}}}{{{{\rm{T}}_0}}}\) \( \times \) 1.05 = 0.98 => T1 = T0 \( \times \) 1.05 \( \times \) 0.98 = 800 \( \times \) 1.05 \( \times \) 0.98 = 823.2 (người)

Lời giải

Chọn đáp án D

Giải thích: TII = \(\frac{{{\rm{\;}}{{\rm{T}}_4} + {\rm{\;}}{{\rm{T}}_5} + {\rm{\;}}{{\rm{T}}_6}{\rm{\;}}}}{3}{\rm{\;}}\)= 530 + 550 + 540 = 540 (người)

TIII = \(\frac{{{{\rm{T}}_7} + {\rm{\;}}{{\rm{T}}_8} + {\rm{\;}}{{\rm{T}}_9}}}{3}\) = 580 + 570 + 590 = 580 (người)

\(\frac{{{{\rm{T}}_1}}}{{{{\rm{T}}_0}}}\) = \(\frac{{580}}{{540}}\) = 1.0741 (lần) => 1.0741 \( \times \) 100 – 100 = 7.41%

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP