Câu hỏi:

22/07/2025 53 Lưu

Doanh nghiệp X có số lao đông ngày 1/10/N là 510 người; ngày 10/10/N nhậṇ thêm 6 người; ngày 16/10/N cho nghỉ viêc 2 người; ngày 28/10/N đến cuối tháng 10,̣ doanh nghiệp ngừng hoạt động do bị thiếu nguyên vật liệu sản xuất. Số lao động bình quân tháng 10/N của doanh nghiêp X:̣

A. 375.0352 người

B. 515.9336 người

C. 446.9032 người

D. 515.9129 người

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án C

Ngày

Ti

Ni

TiNi

1/10 - 9/10

510

9

4590

10/10- 15/10

516

6

3096

16/10- 27/10

514

12

6168

28/10 - 31/10

0

4

0

31

13854

T10 = ∑∑TNi Nii = \(\frac{{13854}}{{31}}\) = 446.9032

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn đáp án A

Giải thích: \(\frac{{{{\rm{T}}_1}}}{{{{\rm{T}}_0}{\rm{\;}} \times {\rm{\;}}\frac{{{{\rm{Q}}_1}}}{{{{\rm{Q}}_0}}}}}\) = 0.98 (lần) => \(\frac{{{{\rm{T}}_1}}}{{{{\rm{T}}_0}}}\) \( \times \) 1.05 = 0.98 => T1 = T0 \( \times \) 1.05 \( \times \) 0.98 = 800 \( \times \) 1.05 \( \times \) 0.98 = 823.2 (người)

Lời giải

Chọn đáp án D

Giải thích: TII = \(\frac{{{\rm{\;}}{{\rm{T}}_4} + {\rm{\;}}{{\rm{T}}_5} + {\rm{\;}}{{\rm{T}}_6}{\rm{\;}}}}{3}{\rm{\;}}\)= 530 + 550 + 540 = 540 (người)

TIII = \(\frac{{{{\rm{T}}_7} + {\rm{\;}}{{\rm{T}}_8} + {\rm{\;}}{{\rm{T}}_9}}}{3}\) = 580 + 570 + 590 = 580 (người)

\(\frac{{{{\rm{T}}_1}}}{{{{\rm{T}}_0}}}\) = \(\frac{{580}}{{540}}\) = 1.0741 (lần) => 1.0741 \( \times \) 100 – 100 = 7.41%

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP