Câu hỏi:

22/07/2025 62 Lưu

Doanh nghiêp A có số lao động bình quân tháng 8, tháng 9 năm N lần lượt lạ̀ 600; 650 người; giá trị sản xuất của tháng 9 so với tháng 8 tăng 2%. Hiêu quả sử dụng laọ động tháng 9 so với tháng 8 năm N của doanh nghiêp A:̣

A. Lãng phí 6.21%

B. Giảm 6.213%

C. Tiết kiệm 6.76%

D. Lãng phí 5.048%

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án A

Giải thích: \(\frac{{{{\rm{T}}_1}}}{{{{\rm{Q}}_1} \times 1.02}}\) = \(\frac{{650}}{{600{\rm{\;}} \times 1.02}} = {\rm{\;}}\)1.0621

TI = 1.0621 \( \times \) 100 – 100 = 6.21

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn đáp án A

Giải thích: \(\frac{{{{\rm{T}}_1}}}{{{{\rm{T}}_0}{\rm{\;}} \times {\rm{\;}}\frac{{{{\rm{Q}}_1}}}{{{{\rm{Q}}_0}}}}}\) = 0.98 (lần) => \(\frac{{{{\rm{T}}_1}}}{{{{\rm{T}}_0}}}\) \( \times \) 1.05 = 0.98 => T1 = T0 \( \times \) 1.05 \( \times \) 0.98 = 800 \( \times \) 1.05 \( \times \) 0.98 = 823.2 (người)

Lời giải

Chọn đáp án D

Giải thích: TII = \(\frac{{{\rm{\;}}{{\rm{T}}_4} + {\rm{\;}}{{\rm{T}}_5} + {\rm{\;}}{{\rm{T}}_6}{\rm{\;}}}}{3}{\rm{\;}}\)= 530 + 550 + 540 = 540 (người)

TIII = \(\frac{{{{\rm{T}}_7} + {\rm{\;}}{{\rm{T}}_8} + {\rm{\;}}{{\rm{T}}_9}}}{3}\) = 580 + 570 + 590 = 580 (người)

\(\frac{{{{\rm{T}}_1}}}{{{{\rm{T}}_0}}}\) = \(\frac{{580}}{{540}}\) = 1.0741 (lần) => 1.0741 \( \times \) 100 – 100 = 7.41%

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. tăng 5,268% tương ứng 43 người

B. giảm5,138 % tương ứng 28 người

C. tăng 8,238%

D.Tăng 5% tương ứng với 28 người

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP