khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

27/08/2025 272 Lưu

Cho V lít hỗn hợp khí (ở đkc) gồm CO và H2 phản ứng với một lượng dư hỗn hợp rắn gồm CuO và Fe3O4 nung nóng. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, khối lượng hỗn hợp rắn giảm 0,32 gam. Giá trị của V là

A. 0,4958.            
B. 0,1240.    
C. 0,2479.   
D. 0,6175.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: A

mrắn giảm = mO = 0,32 gam ⇒ nCO,H2=nO=0,3216=0,02 mol ⇒ VCO, H2=0,4958 L.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: C

Ta có sơ đồ: 6,4gCuOFe2O3+H2→tom gam KL+1,98g H2O

Bảo toàn nguyên tố H: nH2 phan ung=nH2O=1,9818=0,11 mol.

Bảo toàn khối lượng: moxide+mH2=mKL+mH2O

⇒ mKL = m = 6,4 + 0,11.2 – 1,98 = 4,64 gam.

Câu 2

A. 4,958.       
B. 1,2395.      
C. 2,479.    
D. 6,1975.

Lời giải

Đáp số án đúng là: D

CuO + CO →toCO2 + Cu

nCuO = 0,25 mol →PTHHnCO = nCuO = 0,25 mol  VCO = 0,25.24,79 =  6,1975 L.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP