Câu hỏi:

18/09/2025 1,742 Lưu

Người ta thực hiện công 800 J để nén khí trong xi lanh thì khí truyền ra môi trường xung quanh nhiệt lượng 300 J .

a) Nội năng của khí trong xi lanh là tổng động năng và thế năng của các phân tử khí.

b) Áp suất của khối khí trong xi lanh không thay đổi.

c) Khí trong xi lanh nhận công \({\rm{A}} =  - 800\;{\rm{J}}\).

d) Độ biến thiên nội năng của khí trong xi lanh là 500 J .

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) Đúng

b) Sai. Có lực thực hiện để nén khí thì áp suất thay đổi

c) Sai. Khí trong xi lanh nhận công \({\rm{A}} = 800\;{\rm{J}}\).

d) Đúng. \(\Delta U = A + Q = 800 - 300 = 500\;{\rm{J}}\)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

\( \Rightarrow \frac{1}{{27 + 273}} + \frac{2}{{27 + 273}} = \frac{{{p^\prime }}}{{ - 23 + 273}} + \frac{{{p^\prime }.2}}{{77 + 273}} \Rightarrow {p^\prime } \approx 1,03\;{\rm{atm}}.\)Chọn C

Lời giải

Quá trình biến đổi từ trạng thái (1) sang trạng thái (2) là quá trình đẳng tích \( \Rightarrow \) a) Sai

Áp suất khí ở trạng thái (2) bằng áp suất khí ở trạng thái \((3) \Rightarrow \) b) Sai

\(\frac{{{V_2}}}{{{T_2}}} = \frac{{{V_3}}}{{{T_3}}} \Rightarrow \frac{{{T_3}}}{{{T_2}}} = \frac{{{V_3}}}{{{V_2}}} = 2 \Rightarrow \)c) Đúng

\(\frac{{{p_1}{V_1}}}{{{T_1}}} = \frac{{{p_3}{V_3}}}{{{T_3}}} \Rightarrow \frac{{3.1}}{{300}} = \frac{{1.2}}{{{T_3}}} \Rightarrow {T_3} = 200\;{\rm{K}} \Rightarrow \)d) Sai