Câu hỏi:

19/10/2025 582 Lưu

Một hòn đá có khối lượng 120 kg lăn từ đỉnh dốc dài 100 m, cao 40 m xuống chân dốc. Lấy g = 10 m/s2. Công của trọng lực tác dụng lên hòn đá trong chuyển động đó có giá trị bằng

index_html_99742817aff4c741.png

A.

48 000 J.

B.

4 800 J.

C.

\(60\sqrt 3 \) kJ.

D.

60 kJ.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng: A

Công của trọng lực tác dụng lên hòn đá khi lăn từ đỉnh dốc xuống chân dốc:

\({A_{\vec P}} = P.d.\cos \left( {\vec P;\vec d} \right) = m.g.d.\cos \left( {\vec P;\vec d} \right) = m.g.l.\frac{h}{l} = 120.10.100.\frac{{40}}{{100}} = 48\;000\) J.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có: \(\cos \alpha = \frac{l}{d} = \frac{{1,375}}{{2,75}}\) \(\alpha = 60^\circ \).

Công của trọng lực tác dng lên kĩ sư khi người này leo từ chân đến đỉnh thang:

\({A_P} = P.d.\cos \left( {\vec P;\vec d} \right) = m.g.d.\cos \left( {\vec P;\vec d} \right) = 65.10.2,75.\cos \left( {90^\circ + 60^\circ } \right) \approx - 1,5\) kJ.

Lời giải

Đáp án đúng: B

Đổi 1 phút = 60 s.

Quãng đường vật đi được trong 1 phút: s = v.t = 15.60 = 900 m

Công của lực F thực hiện trong thời gian 1 phút:

\(A = F.d.\cos \left( {\vec F;\vec d} \right) = F.s.\cos \left( {\vec F;\vec d} \right) = 80.900.\cos 30^\circ = 36000\sqrt 3 \) J = 36 \(\sqrt 3 \) kJ.

Câu 3

A.

vật rơi trong không khí.

B.

vật trượt có ma sát.

C.

vật rơi tự do.

D.

vật rơi trong chất lỏng nhớt.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A.

có thể dương hoặc bằng không.

B.

Phụ thuộc vào hệ quy chiếu.

C.

tỉ lệ với khối lượng của vật.

D.

tỉ lệ với vận tốc của vật.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP