Câu hỏi:

19/10/2025 66 Lưu

Một vật có khối lượng 10 kg được đặt trên mặt đất và cạnh một cái giếng nước, lấy \[g = 10\,\,m/{s^2}\]. Lấy gốc thế năng tại đáy giếng. Thế năng của vật tại A cách mặt đất 2 m về phía trên và tại đáy giếng B cách mặt đất 6 m lần lượt là

100 J; 800 J.

800 J; 0 J.

−800 J; 0 J.

100 J; −800 J.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng: B

Gốc thế năng tại đáy giếng.

Tại A: hA = 2 + 6 = 8 m → Thế năng của vật: \[{{\rm{W}}_{tA}} = mg{h_A} = 800J.\]

Tại B: hB = 0 m → Thế năng của vật: \[{{\rm{W}}_{tB}} = mg{h_B} = 0J.\]

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có: \(\cos \alpha = \frac{l}{d} = \frac{{1,375}}{{2,75}}\) \(\alpha = 60^\circ \).

Công của trọng lực tác dng lên kĩ sư khi người này leo từ chân đến đỉnh thang:

\({A_P} = P.d.\cos \left( {\vec P;\vec d} \right) = m.g.d.\cos \left( {\vec P;\vec d} \right) = 65.10.2,75.\cos \left( {90^\circ + 60^\circ } \right) \approx - 1,5\) kJ.

Lời giải

Đáp án đúng: B

Đổi 1 phút = 60 s.

Quãng đường vật đi được trong 1 phút: s = v.t = 15.60 = 900 m

Công của lực F thực hiện trong thời gian 1 phút:

\(A = F.d.\cos \left( {\vec F;\vec d} \right) = F.s.\cos \left( {\vec F;\vec d} \right) = 80.900.\cos 30^\circ = 36000\sqrt 3 \) J = 36 \(\sqrt 3 \) kJ.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A.

vật rơi trong không khí.

B.

vật trượt có ma sát.

C.

vật rơi tự do.

D.

vật rơi trong chất lỏng nhớt.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A.

có thể dương hoặc bằng không.

B.

Phụ thuộc vào hệ quy chiếu.

C.

tỉ lệ với khối lượng của vật.

D.

tỉ lệ với vận tốc của vật.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP