Câu hỏi:

24/10/2025 1,075 Lưu

Một mảnh đất chia thành hai khu vườn. Khu A có 150 cây ăn quả, khu B có 200 cây ăn quả. Trong đó, số cây Táo ở khu A và khu B lần lượt là 50 cây và 100 cây. Chọn ngẫu nhiên 1 cây trong mảnh đất. Xác suất cây được chọn là cây Táo, biết rằng cây đó ở khu B là    

A. \[\frac{1}{2}\].       
B. \[\frac{1}{4}\].       
C. \(\frac{1}{3}\).                 
D. \[\frac{2}{3}\].

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn A

Gọi E là biến cố “Cây chọn được là cây Táo”, F là biến cố “Cậy chọn được ở khu B”.

Ta có \(P\left( {E|F} \right) = \frac{{100}}{{200}} = \frac{1}{2}\).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn C

Gọi A là biến cố “Trẻ em đó thường xuyên sử dụng máy tính”;

B là biến cố “Trẻ em đó bị cận thị”.

Ta có \(P\left( A \right) = 0,1;P\left( B \right) = 0,3\); \(P\left( {B|A} \right) = 0,54\).

Ta có \(P\left( {AB} \right) = P\left( A \right).P\left( {B|A} \right) = 0,1.0,54 = 0,054\).

Ta có \(P\left( {A|B} \right) = \frac{{P\left( {AB} \right)}}{{P\left( B \right)}} = \frac{{0,054}}{{0,3}} = 0,18\).

Lời giải

Chọn C

Gọi A là biến cố “Hà qua được vòng thứ nhất”; B là biến cố “Hà qua được vòng thứ hai”.

AB là biến cố “Hà được chọn vào đội tuyển”.

Ta có \(P\left( {AB} \right) = P\left( A \right).P\left( {B|A} \right) = 0,8.0,7 = 0,56\).