Câu hỏi:

20/11/2025 242 Lưu

Khi chụp cộng hưởng từ (MRI), để đảm bảo an toàn và tránh gây nguy hiểm, cần loại bỏ các vật kim loại ra khỏi cơ thể người bệnh. Giả sử có một vòng dây dẫn kim loại nằm trong máy MRI sao cho mặt phằng của vòng vuông góc với cảm ứng từ của từ trường do máy tạo ra khi chụp. Biết bán kính và điện trở của vòng lần lượt là 4,2 cm và 0,015 Ω. Nếu trong 0,50 s, độ lớn của cảm ứng từ này giảm đều từ 2,00 T xuống 0,50 T, thì cường độ dòng điện cảm ứng trong vòng kim loại là

A. 1,1 A.   
B. 2,8 A.    
C. 4,5 A.      
D. 3,1 A.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là A

\[i = \frac{e}{R} = \frac{{\Delta B.S}}{{R.\Delta t}} = \frac{{(2 - 0,5).\pi .0,{{042}^2}}}{{0,015.0,5}} = 1,1A.\]

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

a) Số mol \[_{11}^{24}Na\] đã đưa vào trong máu bệnh nhân là n = 10-5 mol.
Đúng
Sai
b) Khối lượng \[_{11}^{24}Na\] đã đưa vào trong máu bệnh nhân là m0 = 2,4.10-4 g.
Đúng
Sai
c) Sau 6 giờ lượng chất phóng xạ \[_{11}^{24}Na\] còn lại trong máu bệnh nhân là m = 1,8.10-4 g.
Đúng
Sai
d) Sau 6 giờ người ta lấy ra 10 cm3 máu bệnh nhân và đã tìm thấy 1,5.10-8 mol của chất \[_{11}^{24}Na.\] Giả thiết rằng chất phóng xạ được phân bố trong toàn bộ thể tích máu bệnh nhân. Thể tích máu trong cơ thể bệnh nhân là V = 5 lít.
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP