Câu hỏi:

24/11/2025 39 Lưu

Một đội công nhân gồm 20 người, mỗi ngày tiêu thụ 20 kg gạo. Giá 1 kg gạo là 22 000 đồng. Hỏi trung bình mỗi ngày cần bao nhiêu tiền để mua gạo cho một công nhân ăn?  

A. 15 000 đồng        
B. 17 600 đồng        
C. 22 000 đồng                           
D. 22 200 đồng

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: C

Trung bình 1 người công nhân mỗi ngày tiêu thụ số ki-lô-gam gạo là:

20 : 20 = 1 (kg)

Số tiền cần để mua gạo cho một công nhân ăn là:

22 000 × 1 = 22 000 (đồng)

Đáp số: 22 000 đồng

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. 600 kg                 
B. 700 kg                 
C. 800 kg                               
D. 900 kg

Lời giải

Đáp án đúng là: B

Kho A chứa số ki-lô-gam gạo là:

(1 200 + 200) : 2 = 700 (kg)

Đáp số: 700 kg

Câu 2

I. Phần trắc nghiệm. (3 điểm)

Khoanh tròn và chữ cái đặt trước câu trả lời đúng:

 Trong các phân số dưới đây, phân số thập phân là: (0,5 điểm)

A. \(\frac{{11}}{{120}}\)                         
B. \(\frac{1}{{1\,\,001}}\)                                
C. \(\frac{{48}}{{10}}\)  
D. \(\frac{{82}}{{101}}\)

Lời giải

Đáp án đúng là: C

Phân số thập phân là \(\frac{{48}}{{10}}\)

Câu 3

Điền số thích hợp vào chỗ chấm: (1 điểm)

a) Tìm số thập phân x có một chữ số ở phần thập phân sao cho: 5 < x < 6
..........................................…………………………………………………………………

b) Tìm số thập phân x có hai chữ số ở phần thập phân sao cho: 0,3 < x < 0,4

..........................................…………………………………………………………………

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

Ba khu vườn A, B và C có diện tích lần lượt là: 2 ha 750 m2; 0,0275 km2 và 3 ha. Trong ba khu vườn đó: (1 điểm)

a) Khu vườn có diện tích bé nhất là .......................................................................................
b) Khu vườn có diện tích lớn nhất là .....................................................................................

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

Số? (1 điểm)

Anh Hùng mua một bình nước 5 lít để tưới cây. Lần thứ nhất, anh tưới hết \(\frac{1}{2}\) lít nước. Lần thứ hai, anh tưới hết \(\frac{5}{4}\) lít nước. Sau hai lần tưới, trong bình còn lại ……. lít nước.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

II. Phần tự luận. (7 điểm)

 Tính giá trị của biểu thức. (2 điểm)

a) 15 200 × 4 + 1 450 × 5 + 1 110

= ……………………………..……..…

= ……………………………..……..…

= ……………………………..……..…

b) 19 800 – (750 + 250) × 3

= ……………………………..……..…

= ……………………………..……..…

= ……………………………..……..…

c) 25 300 – 14 500 : 5

= ……………………………..……..…

= ……………………………..……..…

d) 420 × 6 : 3

= ……………………………..……..…

= ……………………………..……..…

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP