Câu hỏi:

20/12/2025 388 Lưu

Cô Thảo có một mảnh đất hình chữ nhật dài 210 m, chiều dài gấp 3 lần chiều rộng. Năm nay, cô trồng sắn trên mảnh đất đó, cứ 1 m2 đất cho thu hoạch được 12 kg sắn. Hỏi năm nay cô Thảo thu hoạch được bao nhiêu tạ sắn trên mảnh đất đó?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chiều rộng mảnh đất là:

210 : 3 = 70 (m)

Diện tích mảnh đất là:

210 × 70 = 14 700 (m2)

Cô Thảo thu hoạch được số ki-lô-gam sắn là:

14 700 × 12 = 176 400 (kg)

Đổi: 176 400 kg = 1 764 tạ

Đáp số: 1 764 tạ sắn

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Diện tích của mảnh đất là:

15 × 8 = 120 (m2)

Để san lấp mảnh đất đó cần số tấn cát là:

 2 × 120 = 240 (tấn)

Để vừa đủ san lấp mảnh đất đó thì cần số chuyến xe chở cát là:

240 : 8 = 30 (xe)

Đáp số: 30 xe

Lời giải

Xe tải thứ hai chở số bao gạo là:

70 × 2 = 140 (bao)

Cả hai xe chở được số bao gạo là:

70 + 140 = 210 (bao)

Cả hai xe chở về kho số ki-lô-gam gạo là:

100 × 210 = 21 000 (kg)

Đổi: 21 000 kg = 21 tấn

Đáp số: 21 tấn gạo