khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

31/12/2025 227 Lưu

Cho phản ứng hóa học sau: CH4(g) + Cl2(g) → CH3Cl(g) + HCl(g). Biến thiên enthalpy chuẩn của phản ứng này được tính theo công thức là

A.

Δ r H 2 9 8 0 = 1 × E b ( C H 4 ) + 1 × E b ( C l 2 ) 1 × E b ( C H 3 C l ) 1 × E b ( H C l ) .

B.

Δ r H 2 9 8 0 = 1 × E b ( C H 4 ) + 1 × E b ( C l 2 ) + 1 × E b ( C H 3 C l ) + 1 × E b ( H C l ) .

C.

Δ r H 2 9 8 0 = 1 × E b ( C H 3 C l ) + 1 × E b ( H C l ) 1 × E b ( C H 4 ) + 1 × E b ( C l 2 ) .

D.

Δ r H 2 9 8 0 = 1 × E b ( C H 3 C l ) + 1 × E b ( H C l ) 1 × E b ( C H 4 ) 1 × E b ( C l 2 ) .

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Mn+4O2+ HCl1Mn+2Cl2+ Cl02+ H2O

Chất khử: HCl; chất oxi hoá: MnO2.

Ta có các quá trình:

Quá trình khử: M n + 4 + 2 e M n + 2

Quá trình oxi hoá: 2 C l 1 C l 2 + 2 e

1 × 1 × | M n + 4 + 2 e M n + 2 2 C l 1 C l 2 + 2 e

Phương trình hoá học:

MnO2 + 4HCl t o MnCl2 + Cl2 + 2H2O

Lời giải

Đáp án đúng là: A

Phương trình hóa học: Fe2O3(s) + 3CO(g) → 2Fe(s) + 3CO2(g)

Biến thiên enthalpy chuẩn của phản ứng:

Δ r H 2 9 8 0 = 3 × Δ f H 2 9 8 0 ( C O 2 ( g ) ) + 2 × Δ f H 2 9 8 0 ( F e ( s ) ) 3 × Δ f H 2 9 8 0 ( C O ( g ) ) Δ f H 2 9 8 0 ( F e 2 O 3 ( s ) ) = 3 × ( 3 9 3 , 5 ) + 2 × 0 3 × ( 1 1 0 , 5 ) ( 8 2 4 , 2 ) = 2 4 , 8 ( k J ) .

Theo phương trình hóa học ta có CO hết, Fe2O3 dư, tính toán theo mol CO.

Từ 1 mol Fe2O3 và 1 mol CO, giả sử chỉ xảy ra phản ứng (1) với hiệu suất 100% thì giải phóng một lượng nhiệt là 2 4 , 8 3 = 8 , 2 7 ( k J ) .

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP