Câu hỏi:

12/01/2026 28 Lưu

Phần 1. Trắc nghiệm nhiều phương án lựa chọn

Mỗi câu hỏi thí sinh chỉ chọn một phương án.

Mẫu số liệu dưới đây thống kê thời gian chờ xe bus (đơn vị: phút) của 10 học sinh ở cùng một bến 1; 4; 5; 6; 6; 8; 10; 11; 12; 25. Độ lệch chuẩn (làm tròn đến hàng phần trăm) của mẫu số liệu bằng

A. \(39,4\).
B. \(6,27\).
C. \[39,36\].
. \(6,2\).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Lời giải

Trung bình cộng của mẫu số liệu là

\(\overline x  = \frac{{1 + 4 + 5 + 2 \cdot 6 + 8 + 10 + 11 + 12 + 25}}{{10}} = 8,8\).

Phương sai của mẫu số liệu là

\({s^2} = \frac{1}{{10}}\left( \begin{array}{l}{\left( {1 - 8,8} \right)^2} + {\left( {4 - 8,8} \right)^2} + {\left( {5 - 8,8} \right)^2} + 2 \cdot {\left( {6 - 8,8} \right)^2} + {\left( {8 - 8,8} \right)^2}\\ + {\left( {10 - 8,8} \right)^2} + {\left( {11 - 8,8} \right)^2} + {\left( {12 - 8,8} \right)^2} + {\left( {25 - 8,8} \right)^2}\end{array} \right) = 39,36\).

Độ lệch chuẩn của mẫu số liệu là \(s = \sqrt {39,36}  \approx 6,27\) phút. Chọn B.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

a) Biến cố “Lấy được 4 viên bi từ 15 viên bi trong hộp” là biến cố chắc chắn.
Đúng
Sai
b) Nếu \(A\) là biến cố “4 viên bi lấy ra có đủ 3 màu” thì biến cố đối của \(A\) là “4 viên bi lấy ra không có đủ 3 màu”.
Đúng
Sai
c) Số phần tử của không gian mẫu của phép thử là 32760.
Đúng
Sai
d) Xác suất trong 4 bi lấy ra có ít nhất 1 viên bi màu đỏ là \(\frac{{59}}{{65}}\).
Đúng
Sai

Lời giải

Lời giải

a) Biến cố “Lấy được 4 viên bi từ 15 viên bi trong hộp” là biến cố chắc chắn.

b) Nếu \(A\) là biến cố “4 viên bi lấy ra có đủ 3 màu” thì biến cố đối của \(A\) là “4 viên bi lấy ra không có đủ 3 màu”.

c) Số phần tử của không gian mẫu của phép thử là \(n\left( \Omega  \right) = C_{15}^4 = 1365\).

d) Gọi \(B\) là biến cố “4 viên bi lấy ra có ít nhất 1 viên bi màu đỏ”.

Khi đó \(\overline B \) là biến cố “4 viên bi lấy ra không có viên bi màu đỏ”.

Khi đó \(n\left( {\overline B } \right) = C_9^4 = 126\)\( \Rightarrow n\left( B \right) = 1365 - 126 = 1239\).

Vậy \(P\left( B \right) = \frac{{1239}}{{1365}} = \frac{{59}}{{65}}\).

Đáp án: a) Đúng;    b) Đúng;    c) Sai;    d) Đúng.

Lời giải

Lời giải

Số phần tử của không gian mẫu là \(n\left( \Omega  \right) = C_{10}^2 = 45\).

Gọi \(A\) là biến cố “Chọn được ít nhất một viên bi vàng”.

Ta có \(n\left( A \right) = C_4^1 \cdot C_6^1 + C_4^2 = 30\).

Vậy xác suất để chọn được ít nhất một viên bi vàng là \(P\left( A \right) = \frac{{n\left( A \right)}}{{n\left( \Omega  \right)}} = \frac{{30}}{{45}} = \frac{2}{3}\). Chọn D.

Câu 3

a) Khoảng biến thiên của mẫu số liệu là \(R = 5,5\).

Đúng
Sai

b) Phương sai của mẫu số liệu trên là \({s^2} \approx 3,4\).

Đúng
Sai

c) Mẫu số liệu trên có 1 giá trị bất thường.

Đúng
Sai
d) Trong mọi mẫu số liệu, các số đo độ phân tán đều dương.
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP