Câu hỏi:

12/01/2026 37 Lưu

Phần 3. Trắc nghiệm trả lời ngắn

Cho số gần đúng \(a = 1896235\) với độ chính xác \(d = 200\). Quy tròn của số gần đúng \(a\) được số quy tròn có dạng \[\overline {189bc00} \]. Tính giá trị của tổng \(b + c\).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

6

Lời giải

Vì \(100 < d = 200 < 1000\) nên ta quy tròn số \(a\) đến hàng nghìn.

Theo quy tắc làm tròn ta được số \(1896000\).

Suy ra \(b = 6;c = 0\). Vậy \(b + c = 6\).

Trả lời: 6.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

a) Biến cố “Lấy được 4 viên bi từ 15 viên bi trong hộp” là biến cố chắc chắn.
Đúng
Sai
b) Nếu \(A\) là biến cố “4 viên bi lấy ra có đủ 3 màu” thì biến cố đối của \(A\) là “4 viên bi lấy ra không có đủ 3 màu”.
Đúng
Sai
c) Số phần tử của không gian mẫu của phép thử là 32760.
Đúng
Sai
d) Xác suất trong 4 bi lấy ra có ít nhất 1 viên bi màu đỏ là \(\frac{{59}}{{65}}\).
Đúng
Sai

Lời giải

Lời giải

a) Biến cố “Lấy được 4 viên bi từ 15 viên bi trong hộp” là biến cố chắc chắn.

b) Nếu \(A\) là biến cố “4 viên bi lấy ra có đủ 3 màu” thì biến cố đối của \(A\) là “4 viên bi lấy ra không có đủ 3 màu”.

c) Số phần tử của không gian mẫu của phép thử là \(n\left( \Omega  \right) = C_{15}^4 = 1365\).

d) Gọi \(B\) là biến cố “4 viên bi lấy ra có ít nhất 1 viên bi màu đỏ”.

Khi đó \(\overline B \) là biến cố “4 viên bi lấy ra không có viên bi màu đỏ”.

Khi đó \(n\left( {\overline B } \right) = C_9^4 = 126\)\( \Rightarrow n\left( B \right) = 1365 - 126 = 1239\).

Vậy \(P\left( B \right) = \frac{{1239}}{{1365}} = \frac{{59}}{{65}}\).

Đáp án: a) Đúng;    b) Đúng;    c) Sai;    d) Đúng.

Lời giải

Lời giải

Số phần tử của không gian mẫu là \(n\left( \Omega  \right) = C_{10}^2 = 45\).

Gọi \(A\) là biến cố “Chọn được ít nhất một viên bi vàng”.

Ta có \(n\left( A \right) = C_4^1 \cdot C_6^1 + C_4^2 = 30\).

Vậy xác suất để chọn được ít nhất một viên bi vàng là \(P\left( A \right) = \frac{{n\left( A \right)}}{{n\left( \Omega  \right)}} = \frac{{30}}{{45}} = \frac{2}{3}\). Chọn D.

Câu 3

a) Khoảng biến thiên của mẫu số liệu là \(R = 5,5\).

Đúng
Sai

b) Phương sai của mẫu số liệu trên là \({s^2} \approx 3,4\).

Đúng
Sai

c) Mẫu số liệu trên có 1 giá trị bất thường.

Đúng
Sai
d) Trong mọi mẫu số liệu, các số đo độ phân tán đều dương.
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP