Câu hỏi:

18/01/2026 34 Lưu

Vật m = 3 kg chuyển động lên mặt phẳng nghiêng góc 450 so với phương ngang dưới tác dụng của lực kéo F. Bỏ qua ma sát giữa vật và mặt phẳng nghiêng (lấy g = 10 m/s2). Độ lớn của lực F khi vật trượt đều là:

A.

15 N.

B.

30 N.

C.

\(15\sqrt 2 \) N.

D.

\(15\sqrt 3 \)N.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là C.

Biểu diễn các lực tác dụng vào vật như hình sau:

Do vật chuyển động đều nên gia tốc a = 0.

Áp dụng định luật II Newton, ta có \(\overrightarrow P + \overrightarrow N + \overrightarrow {{F_{}}} = m.\overrightarrow a = \overrightarrow 0 \)

Chiếu lên trục tọa độ Ox ta được:

\[F = P.sin\alpha = m.g.sin{45^0} = 3.10.sin{45^0} = \;15\sqrt 2 N\]

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là A.

Độ lớn moment của trọng lực đối với B:

M = Fd = mgd = 60.10.3 = 1800 Nm.

Lời giải

Chọn mốc thế năng tại A

Ta có m = 500 kg; g = 9,8 m/s; h = 40 m.

Thế năng của khối vật liệu tại B là: W= m.g.h = 500.9,8.40 = 1,96.10(J)

=> Công mà cần cẩu đã thực hiện là: A = W= 1,96.10J.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A.

Điện năng chuyển hóa thành nhiệt năng.

B.

Nhiệt năng chuyển hóa thành điện năng.

C.

Quang năng chuyển hóa thành điện năng.

D.

Quang năng chuyển hóa thành hóa năng.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP