Câu hỏi:

18/01/2026 20 Lưu

Một lực 4 N tác dụng vào một vật rắn có trục quay cố định tại O, khoảng cách AO là 50 cm. Độ lớn của moment lực này là

A.

200 N.m.

B.

2 N.m.

C.

20 N.m.

D.

8 N.m.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là B.

Từ hình vẽ, ta thấy lực có độ lớn 4 N và cánh tay đòn d = 50 cm = 0,5 m. Áp dụng công thức tính moment lực là M = F.d = 4.0,5 = 2 N.m

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là A.

Độ lớn moment của trọng lực đối với B:

M = Fd = mgd = 60.10.3 = 1800 Nm.

Lời giải

Chọn mốc thế năng tại A

Ta có m = 500 kg; g = 9,8 m/s; h = 40 m.

Thế năng của khối vật liệu tại B là: W= m.g.h = 500.9,8.40 = 1,96.10(J)

=> Công mà cần cẩu đã thực hiện là: A = W= 1,96.10J.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A.

Điện năng chuyển hóa thành nhiệt năng.

B.

Nhiệt năng chuyển hóa thành điện năng.

C.

Quang năng chuyển hóa thành điện năng.

D.

Quang năng chuyển hóa thành hóa năng.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP