Câu hỏi:

18/01/2026 21 Lưu

Trong mỗi giây, một tuabin gió có thể nhận được 600 J từ năng lượng gió, nhưng nó chỉ có thể chuyển hóa thành 150 J năng lượng điện. Hiệu suất của tuabin gió này là bao nhiêu?

A.

25%.

B.

400%.

C.

75%.

D.

Đáp án khác

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là A

Hiệu suất của tuabin gió \({\rm{H}} = {\rm{\;}}\frac{{150}}{{600}}.100{\rm{\% \;}} = {\rm{\;}}25{\rm{\% }}\)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là B

Tay đòn của lực F đối với trục quay đi qua O là đoạn OB.

Vì thế moment của lực F đối với trục quay O của ốc vít là:

\({\rm{M}} = {\rm{Fd}} = {\rm{F}}.{\rm{OB}} = {\rm{F}}.{\rm{OA}}.\sin {\rm{\alpha }} = 20.0,15.\sin {60^0}\)= 2,6 Nm

Câu 2

A. công A > 0.

B. công A < 0.

C. công A ≠ 0.

D. công A = 0.

Lời giải

Đáp án đúng là A

Câu 3

A.

Không chuyển động vì ngẫu lực có hợp lực bằng 0.

B.

Quay quanh một trục bất kỳ.

C.

Quay quanh trục đi qua trọng tâm của vật.

D.

Quay quanh trục đi qua điểm đặt của một trong hai lực.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A.

Xe ô tô dừng lại khi tắt máy.

B.

Nước sau khi đun để một thời gian nguội đi.

C.

Dùng bếp ga để đun sôi nước.

D.

Xoa tay để làm ấm trong mùa đông.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A.

Phụ thuộc vào khối lượng của vật và tốc độ chuyển động của vật.

B.

Là một đai lượng vô hướng, không âm.

C.

Có giá trị phụ thuộc vào hệ quy chiếu.

D.

Cả 3 ý trên.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A.

\(\Delta {W_d} = 3\,kJ\).

B.

\(\Delta {W_d} = 420\,kJ\).

C.

\(\Delta {W_d} = 210\,kJ\).

D.

\(\Delta {W_d} = 480\,kJ\).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP