Câu hỏi:

18/01/2026 28 Lưu

Một xe chở cát khối lượng 38 kg đang chạy trên một đường nằm ngang không ma sát với tốc độ 1 m/s. Một vật nhỏ khối lượng 2 kg bay theo phương chuyển động của xe, cùng chiều với tốc độ 7 m/s (đối với mặt đất) đến chui vào cát và nằm yên trong đó. Tốc độ mới của xe là:

A.

1,3 m/s.

B.

0,5 m/s.

C.

0,6 m/s.

D.

0,7 m/s.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: A

Va chạm của hai vật là va chạm mềm. Chọn chiều dương là chiều chuyển động của xe chở cát lúc đầu.

Theo phương ngang không có lực nào tác dụng lên hệ nên ta coi hệ là hệ kín, khi đó động lượng của hệ bảo toàn, hay:

m1.v1 + m2.v2 = (m1 + m2).v \[ \Rightarrow v = \frac{{{m_1}{v_1} + {m_2}.{v_2}}}{{{m_1} + {m_2}}} = \frac{{38.1 + 2.7}}{{38 + 2}} = 1,3{\rm{ m/s}}\].

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là C

Công suất: \[{\rm{P}} = \frac{A}{t} = \frac{{P.s}}{t} = \frac{{m.g.s}}{t} = \frac{{4.10.6}}{{10}} = 24\,W\]

Lời giải

Đáp án đúng là B

Chọn mốc thế năng tại mặt đất.

Cơ năng tại vị trí ban đầu: W = Wtmax = mgh = 0,5.10.100 = 500 J

Thế năng của vật tại độ cao 40 m: Wt = mgh' = 0,5.10.40 = 200 J

Động năng của vật tại độ cao 40 m: Wđ = W – Wt = 500 – 200 = 300 J.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A.

giá trị thế năng và động năng đều bằng không.

B.

động năng cực tiểu, thế năng cực đại.

C.

giá trị thế năng bằng động năng.

D.

động năng cực đại, thế năng cực tiểu.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP