Câu hỏi:

19/01/2026 13 Lưu

Một cuốn sách nặng 200 g đặt trên mặt bàn nằm ngang, cho g = 10 m/s2 áp lực mà cuốn sách tác dụng lên bàn là

A.

2 N.

B.

3 N.

C.

1 N.

D.

200 N.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là A

Cuốn sách nằm cân bằng do chịu tác dụng của hai lực cân bằng là trọng lực và lực đẩy của bàn, P = F.

Theo định luật III Newton, bàn tác dụng lực F lên sách thì sách tác dụng áp lực FN lên bàn; FN = F = P = m.g = 0,2.10 = 2 N

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là A.

Độ cao đỉnh cầu trượt so với mặt đất: h = l.sin α

Năng lượng toàn phần bằng thế năng của em bé ở đỉnh cầu trượt:

Wtp = mgh = m g l s i n α = 514 J

Năng lượng có ích được biến đổi thành động năng là:

W i = 1 2 m v 2 = 1 2 . 2 0 . ( 3 , 2 ) 2 = 1 0 2 , 4 J

Hiệu suất của quá trình biến đổi thế năng thành động năng:

H = W i W t p . 1 0 0 % = 20 %

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A.

Vai người đặt ở điểm cách vị trí treo thúng gạo 0,6 m, vai chịu lực 300 N.

B.

Vai người đặt ở điểm cách vị trí treo thúng gạo 0,6 m, vai chịu lực 500 N.

C.

Vai người đặt ở điểm cách vị trí treo thúng ngô 0,6 m, vai chịu lực 500 N.

D.

Vai người đặt ở điểm cách vị trí treo thúng ngô 0,6 m, vai chịu lực 400 N.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP