Câu hỏi:

19/01/2026 16 Lưu

Một lò xo khi đặt nằm ngang có chiều dài tự nhiên bằng 20 cm. Khi bị kéo bằng một lực 5 N thì lò xo có chiều dài 24 cm. Hỏi lực đàn hồi của lò xo bằng 10 N thì chiều dài của nó bằng bao nhiêu?

A.

26 cm.

B.

28 cm.

C.

30 cm.

D.

35 cm.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: B

F 2 F 1 = Δ l 2 Δ l 1 1 0 5 = ( l 2 2 0 ) 2 4 2 0 l 2 = 2 8 c m

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là A.

Độ cao đỉnh cầu trượt so với mặt đất: h = l.sin α

Năng lượng toàn phần bằng thế năng của em bé ở đỉnh cầu trượt:

Wtp = mgh = m g l s i n α = 514 J

Năng lượng có ích được biến đổi thành động năng là:

W i = 1 2 m v 2 = 1 2 . 2 0 . ( 3 , 2 ) 2 = 1 0 2 , 4 J

Hiệu suất của quá trình biến đổi thế năng thành động năng:

H = W i W t p . 1 0 0 % = 20 %

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A.

Vai người đặt ở điểm cách vị trí treo thúng gạo 0,6 m, vai chịu lực 300 N.

B.

Vai người đặt ở điểm cách vị trí treo thúng gạo 0,6 m, vai chịu lực 500 N.

C.

Vai người đặt ở điểm cách vị trí treo thúng ngô 0,6 m, vai chịu lực 500 N.

D.

Vai người đặt ở điểm cách vị trí treo thúng ngô 0,6 m, vai chịu lực 400 N.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP