Câu hỏi:

19/01/2026 69 Lưu

Cho một máy bay lên thẳng có khối lượng 5.103 kg sau thời gian 2 phút máy bay lên được độ cao là 1440 m. Lấy g = 10 m/s2. Tính công của động cơ trong khi chuyển động thẳng đều

A.

70.106 J.

B.

82.106 J.

C.

62.106 J.

D.

72.106 J.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: D

Ta có công của động cơ: A = F.h

Vì máy bay chuyển động đi lên thẳng đều nên

F = P = mg = 5.103.10 = 5.104 (N) → A = F.h = 5.104.1440 = 72.106 (J)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là A.

Độ cao đỉnh cầu trượt so với mặt đất: h = l.sin α

Năng lượng toàn phần bằng thế năng của em bé ở đỉnh cầu trượt:

Wtp = mgh = m g l s i n α = 514 J

Năng lượng có ích được biến đổi thành động năng là:

W i = 1 2 m v 2 = 1 2 . 2 0 . ( 3 , 2 ) 2 = 1 0 2 , 4 J

Hiệu suất của quá trình biến đổi thế năng thành động năng:

H = W i W t p . 1 0 0 % = 20 %

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A.

Vai người đặt ở điểm cách vị trí treo thúng gạo 0,6 m, vai chịu lực 300 N.

B.

Vai người đặt ở điểm cách vị trí treo thúng gạo 0,6 m, vai chịu lực 500 N.

C.

Vai người đặt ở điểm cách vị trí treo thúng ngô 0,6 m, vai chịu lực 500 N.

D.

Vai người đặt ở điểm cách vị trí treo thúng ngô 0,6 m, vai chịu lực 400 N.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP