Câu hỏi:

19/01/2026 17 Lưu

Một lò xo có chiều dài tự nhiên bằng 22 cm. Lò xo được treo thẳng đứng, một đầu giữ cố định, còn đầu kia gắn một vật nặng. Khi ấy lò xo dài 27 cm, cho biết độ cứng lò xo là 100 N/m. Độ lớn lực đàn hồi bằng

A.

500 N.

B.

5 N.

C.

20 N.

D.

50 N.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là B

Độ biến dạng của lò xo là |∆l| = |l - l0| = |27 - 22| = 5 cm = 0,05 m

Độ lớn lực đàn hồi bằng: F = k.|∆l| = 100.0,05 = 5 N

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A.

giá của lực vuông góc với phương chuyển động.

B.

giá của lực song song với phương chuyển động. 

C.

lực đó làm vật bị biến dạng.

D.

lực đó tác dụng lên một vật và làm vật đó chuyển dời.

Lời giải

Đáp án đúng là D.

Một lực thực hiện công khi lực đó tác dụng lên một vật và làm vật đó chuyển dời.

Lời giải

Đáp án đúng là: D

Gọi F là lực kéo của động cơ thang máy.

Ta có: F + P = m a chọn chiều dương là chiều chuyển động ta có:

F P = m a F = P + m a = m ( g + a ) = 1 0 0 0 . ( 1 0 + 2 ) = 1 2 0 0 0 N

Trong 5 s đầu, thang máy đi được: h = 1 2 a t 2 = 2 . 5 2 2 = 2 5 ( m )

Vậy công của động cơ thang máy thực hiện trong 5 s đầu là:

A = F . h = 300 000 J = 300 kJ

Câu 3

A.

mặt phẳng nghiêng.

B.

quán tính

C.

moment lực.

D.

đòn gánh.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP