Câu hỏi:

19/01/2026 17 Lưu

Một vật có khối lượng 1 kg được giữ yên trên một mặt phẳng nghiêng bởi một sợi dây song song với đường dốc chính. Biết góc nghiêng 300, lấy g = 9,8 m/s2 và ma sát không đáng kể. Lực căng dây, phản lực của mặt phẳng nghiêng có giá trị lần lượt là

A.

T = 4,9 N; N = 8,5 N.

B.

T = 12,0 N; N = 20,0 N.

C.

T = 8,9 N; N = 15,0 N.

D.

T = 9,8 N; N =17,0 N.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là A

Lực căng T = P . s i n 3 0 0 = m g . s i n 3 0 0 = 1 . 9 , 8 . s i n 3 0 0 = 4 , 9 ( N )

Phản lực N = P . c o s 3 0 0 = m g . c o s 3 0 0 = 1 . 9 , 8 . c o s 3 0 0 = 8 , 5 ( N )

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Tốc độ trung bình: v = s t = 2 π r t = 2 π . 3 3 = 6 , 2 8 cm/s.

Vận tốc trung bình: v = d t = 0 3 = 0 cm/s.

Lời giải

Đáp án đúng là A

Gia tốc chuyển động: a = 2 s t 2 = 2 . 1 0 0 2 0 2 = 0 , 5 ( m / s 2 )

Lực cản không khí F c = P F = m g m a = 2 , 5 . 1 0 2 , 5 . 0 , 5 = 2 3 , 7 5 ( N )

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP