Câu hỏi:

19/01/2026 13 Lưu

Một ca nô chạy trong hồ nước yên lặng có vận tốc tối đa 18 km/h. Nếu ca nô chạy ngang con sông có dòng chảy theo hướng Bắc – Nam với vận tốc lên tới 5 m/s thì vận tốc tối đa nó có thể đạt được so với bờ sông là bao nhiêu và theo hướng nào?

A.

7,1 m/s hướng Đông – Nam.

B.

7,1 m/s hướng Đông – Bắc.

C.

10 m/s hướng Nam.

D.

23 m/s hướng Nam.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là A

Vận tốc tối đa của ca nô khi đó: v 1 3 = v 1 2 2 + v 2 3 2 = 5 2 + 5 2 = 7 , 0 7 m / s theo hướng Đông – Nam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Tốc độ trung bình: v = s t = 2 π r t = 2 π . 3 3 = 6 , 2 8 cm/s.

Vận tốc trung bình: v = d t = 0 3 = 0 cm/s.

Lời giải

Đáp án đúng là A

Gia tốc chuyển động: a = 2 s t 2 = 2 . 1 0 0 2 0 2 = 0 , 5 ( m / s 2 )

Lực cản không khí F c = P F = m g m a = 2 , 5 . 1 0 2 , 5 . 0 , 5 = 2 3 , 7 5 ( N )

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP