Câu hỏi:

19/01/2026 17 Lưu

Một lò xo có khối lượng không đáng kể, bố trí theo phương nằm ngang, một đầu cố định. Khi gắn vật có khối lượng m 1 = 2 0 0 gam vào thì vật dao động với chu kì Τ 1 = 3 s. Khi thay vật có khối lượng m 2 vào lò xo trên, chu kì dao động của vật là Τ 2 = 1 , 5 s. Khối lượng m 2

A.

100 gam.

B.

400 gam.

C.

800 gam.

D.

50 gam.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là D

Ta có Τ 1 Τ 2 = m 1 m 2 = 2 m 2 = m 1 4 = 5 0 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là D

Ta có l = k λ 2 = k v 2 f f = k v 2 l { 4 2 = 6 v 2 l f 5 = 4 v 2 l f 5 4 2 = 4 6 f 5 = 2 8 H z

Câu 4

A.

u N = 4 c o s ( 2 0 π t 5 π ) cm.

B.

u N = 4 c o s ( 2 0 π t π ) cm.

C.

u N = 4 c o s ( 2 0 π t 2 , 5 π ) cm.

D.

u N = 4 c o s ( 2 0 π t 5 , 5 π ) cm.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. Chu kì dao động là 0,5 s.

B. Tốc độ cực đại của chất điểm là 18,8 cms.

C. Gia tốc của chất điểm có độ lớn cực đại là 113 cm/s2 .

.l.. 22D. Tần số của dao động là 2 Hz.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP