Câu hỏi:

19/01/2026 24 Lưu

Hai nguồn phát sóng S1, S2 trên mặt chất lỏng dao động theo phương vuông góc với bề mặt chất lỏng với cùng tần số 50 Hz và cùng pha ban đầu, coi biên độ sóng không đổi. Trên đoạn thẳng S1S2, ta thấy hai điểm cách nhau 9 cm dao động với biên độ cực đại. Biết tốc độ truyền sóng trên mặt chất lỏng có giá trị 1,5 m/s<v<2,25 m/s . Tốc độ truyền sóng là

A.

1,5 m/s.

B.

1,6 m/s.

C.

1,7 m/s.

D.

1,8 m/s.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là D

Khoảng cách giữa hai cực đại bất kì đo dọc theo AB là :

l = k λ 2 = k v 2 f hay 0 , 0 9 ( m ) = k v 2 . 5 0 v = 9 k ( m / s )

1 , 5 < v < 2 , 2 5 4 < k < 6 k = 5 v = 9 5 = 1 , 8 ( m / s )

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là B

Biên độ của dao động là: A = L 2 = 1 0 2 = 5 ( c m ) .

Câu 3

A.

xác định chiều dài con lắc.

B.

xác định gia tốc trong trường.

C.

xác định khối lượng của một vật.

D.

xác định tần số dao động.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A. gốc thời gian.

B. trục tọa độ.

C. biên độ dao động.

D. gốc thời gian và trục tọa độ.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP