Câu hỏi:

19/01/2026 27 Lưu

Một con lắc lò xo gồm vật nặng 0,2 kg gắn vào đầu lò xo có độ cứng 20 N/m. Kéo quả nặng ra khỏi vị trí cân bằng rồi thả nhẹ cho nó dao động, tốc độ trung bình trong 1 chu kỳ là 160π cm/s . Cơ năng dao dao động của con lắc là

A.

0,025 J.

B.

0,064 J.

C.

0,072 J.

D.

0,095 J.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là B

Ta có: { T = 2 π m k = π 5 ( s ) | v ¯ | = 4 A T 1 6 0 π = 4 A π 5 A = 8 ( c m ) W = k A 2 2 = 2 0 . 0 , 0 8 2 2 = 0 , 0 6 4 ( J )

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là B

Biên độ của dao động là: A = L 2 = 1 0 2 = 5 ( c m ) .

Câu 3

A.

xác định chiều dài con lắc.

B.

xác định gia tốc trong trường.

C.

xác định khối lượng của một vật.

D.

xác định tần số dao động.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A. gốc thời gian.

B. trục tọa độ.

C. biên độ dao động.

D. gốc thời gian và trục tọa độ.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP