Lực \[F\] của gió khi thổi vuông góc vào cánh buồm tỷ lệ thuận với bình phương vận tốc \[v\] của gió, tức là \[F = a{v^2}\] (\[a\] là hằng số). Khi vận tốc gió bằng 2m/s thì lực tác động lên cánh buồm của một con thuyền bằng \[120{\rm{ N}}\](Niu-tơn)
a) Tính hằng số \[a\].
b) Hỏi khi \[v = 10\,{\rm{m/s}}\] thì lực \[F\]bằng bao nhiêu? Cùng câu hỏi này khi \[v = 20\,{\rm{m/s}}\]
![Lực \[F\] của gió khi thổi vuông góc vào cánh buồm tỷ lệ thuận với bình phương vận tốc \[v\] của gió, tức là \[F = a{v^2}\] (\[a\] là hằng số). (ảnh 1)](https://video.vietjack.com/upload2/quiz_source1/2026/01/1-1769563661.jpg)
c) Biết rằng cánh buồm chỉ có thể chịu được một áp lực tối đa là \[12000{\rm{ N}}\], hỏi con thuyền có thể đi được trong gió bão với vận tốc \[90{\rm{ km/h}}\]hay không?
|
Lực \[F\] của gió khi thổi vuông góc vào cánh buồm tỷ lệ thuận với bình phương vận tốc \[v\] của gió, tức là \[F = a{v^2}\] (\[a\] là hằng số). Khi vận tốc gió bằng 2m/s thì lực tác động lên cánh buồm của một con thuyền bằng \[120{\rm{ N}}\](Niu-tơn) a) Tính hằng số \[a\]. b) Hỏi khi \[v = 10\,{\rm{m/s}}\] thì lực \[F\]bằng bao nhiêu? Cùng câu hỏi này khi \[v = 20\,{\rm{m/s}}\] |
![]() |
c) Biết rằng cánh buồm chỉ có thể chịu được một áp lực tối đa là \[12000{\rm{ N}}\], hỏi con thuyền có thể đi được trong gió bão với vận tốc \[90{\rm{ km/h}}\]hay không?
Quảng cáo
Trả lời:
a) \[a{.2^2} = 120\]. Suy ra \[a = 120:4 = 30\].
b) Vì \[F = 30{v^2}\] nên:
khi vận tốc \[v = 10\,{\rm{m/s}}\] thì \[F = {30.10^2} = 3\,000\,{\rm{N}}\],
khi \[v = 20\,{\rm{m/s}}\] thì \[F = {30.20^2} = 12\,000\,{\rm{N}}\].
c) Gió bão có vận tốc \[90{\rm{ km/h}}\]hay \[90\,000\,{\rm{m}}/\,3\,600\,{\rm{s}} = 25\,{\rm{m/s}}\]. Mà theo câu b), cánh buồm chỉ chịu sức gió\[20{\rm{ m/s}}\]. Vậy khi có cơn bão vận tốc \[90{\rm{ km/h}}\], thuyền không thể đi được.
Hot: 1000+ Đề thi giữa kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Ta có:
\[f(1) = {4.1^2} = 4\].
\[f( - 1) = 4.{( - 1)^2} = 4\].
\[f(2) = {4.2^2} = 16\].
\[f( - 2) = 4.{( - 2)^2} = 16\].
\[f(0) = {4.0^2} = 0\].
Lời giải
|
\[R\,\,\left( {{\rm{cm}}} \right)\] |
\[0,57\] |
\[1,37\] |
\[2,15\] |
\[4,09\] |
|
\[S = \pi {R^2}\,\,\left( {{\rm{c}}{{\rm{m}}^{\rm{2}}}} \right)\] |
\[1,02\] |
\[5,89\] |
\[14,51\] |
\[52,53\] |
b) Giả sử \[R' = 3R\] thế thì \[S' = \pi {R'^2} = \pi {\left( {3R} \right)^2} = \pi .9{R^2} = 9\pi {R^2} = 9S.\]
Vậy diện tích tăng 9 lần.
c) \[79,5 = S = \pi {R^2}\]. Suy ra \[{R^2} = \frac{{79,5}}{\pi }\]. Do đó \[R = \sqrt {\frac{{79,5}}{\pi }} \approx 5,03\,\left( {{\rm{cm}}} \right)\]
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.