Câu hỏi:

02/02/2026 4 Lưu

Một vật rơi ở độ cao so với mặt đất là 100 m. Quãng đường chuyển động \[S\] (mét) của vật rơi phụ thuộc vào thời gian \[t\] (giây) bởi công thức: \[S = 4{t^2}\].

a) Sau 1 giây, vật này cách mặt đất bao nhiêu mét? Tương tự, sau 2 giây?

b) Hỏi sau bao lâu vật này tiếp đất?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) Sau 1 giây vật rơi được quãng đường \[S = {4.1^2} = 4\,{\rm{m}}\] nên vật này cách mặt đất \[100 - 4 = 96\,{\rm{m}}\].

Sau 2 giây vật rơi được quãng đường \[S = {4.2^2} = 16\,{\rm{m}}\] nên vật cách mặt đất \[100 - 6 = 84\,{\rm{m}}\].

b) Khi vật này tiếp đất thì nó rơi quãng đường là \[100{\rm{ m}}\]nên \[S = 4{t^2} = 100 \Leftrightarrow {t^2} = 25 \Leftrightarrow t = 5\](do \[t > 0\]).

Vậy sau 5 giây vật tiếp đất.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có:         

\[f(1) = {4.1^2} = 4\].                

\[f( - 1) = 4.{( - 1)^2} = 4\].

\[f(2) = {4.2^2} = 16\].

\[f( - 2) = 4.{( - 2)^2} = 16\].

\[f(0) = {4.0^2} = 0\].

Lời giải

a) \[a{.2^2} = 120\]. Suy ra \[a = 120:4 = 30\].

b) Vì \[F = 30{v^2}\] nên:

khi vận tốc \[v = 10\,{\rm{m/s}}\] thì \[F = {30.10^2} = 3\,000\,{\rm{N}}\],

khi \[v = 20\,{\rm{m/s}}\] thì \[F = {30.20^2} = 12\,000\,{\rm{N}}\].

c) Gió bão có vận tốc \[90{\rm{ km/h}}\]hay \[90\,000\,{\rm{m}}/\,3\,600\,{\rm{s}} = 25\,{\rm{m/s}}\]. Mà theo câu b), cánh buồm chỉ chịu sức gió\[20{\rm{ m/s}}\]. Vậy khi có cơn bão vận tốc \[90{\rm{ km/h}}\], thuyền không thể đi được.