Câu hỏi:

02/02/2026 6 Lưu

Máy nước nóng năng lượng mặt trời chứa 50 lít nước, nhận 4,8.106J quang năng mỗi giờ. Biết nước có khối lượng riêng là D= 100kg/m3 và nhiệt dung riêng là 4200J/kgK . Nếu 35% quang năng mà máy hấp thụ nhiệt chuyển hóa thành nhiệt lượng làm nóng nước thì trong khoảng 30 phút nước nóng lên thêm được bao nhiêu độ C (làm tròn kết quả đến chữ số hàng đơn vị)?

Đáp án  __

 

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

1. 4

\(Q = HA = 0,35 \cdot 4,8 \cdot {10^6} \cdot \frac{{30}}{{60}} = 840000\;{\rm{J}}\)

\(m = VD = 50 \cdot {10^{ - 3}} \cdot 1000 = 50\;{\rm{kg}}\)

\(Q = mc\Delta t \Rightarrow 840000 = 50 \cdot 4200 \cdot \Delta t \Rightarrow \Delta t = {4^\circ }{\rm{C}}\)

Trả lời ngắn: 4

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

(1) 2,3

B hướng bắc, I được đặt nằm ngang, hướng của dòng điện tạo với hướng Tây một góc \({50^\circ }\) lệch về phía Nam, suy ra \(\alpha  = {90^\circ } + {50^\circ } = {140^\circ }\)

\(F = IlB\sin \alpha  = 6 \cdot 3 \cdot 2 \cdot {10^{ - 5}} \cdot \sin {140^\circ } \approx 2,3 \cdot {10^{ - 4}}N\)

Trả lời ngắn: 2,3

Lời giải

(1) 0,5

\(S = {l^2} = 1{m^2} \Rightarrow l = 1m\)

Suất điện động cảm ứng xuất hiện trong khung dây \(e = Blv = 0,1 \cdot 1 \cdot 10 = 1\;{\rm{V}}\)

Cường độ dòng điện xuất hiện trong khung là \(i = \frac{e}{R} = \frac{1}{2} = 0,5\;{\rm{A}}\)

Trả lời ngắn: 0,5

Câu 4

a) Quá trình 1 sang 2 là đẳng nhiệt.
Đúng
Sai
b) Quá trình 2 sang 3 là đẳng tích.
Đúng
Sai
c) Nhiệt độ chất khí ở trạng thái 3 là 200 K .
Đúng
Sai
d) Thể tích chất khí ở trạng thái 2 là 4 lít.
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP